Print

 

Đèn LED nhập khẩu có bắt buộc phải thực hiện dán nhãn năng lượng?

Câu hỏi:

Hiện tại công ty em có nhập khẩu 1 lô hàng là bộ đèn LED Highbay 150W. Anh/ chị cho hỏi hiện nay sản phẩm đèn LED đã phải thực hiện dán nhãn năng lượng chưa? Mong anh chị trả lời giúp em.

Trả lời:

Theo quyết định số 7371/QĐ-BCT ngày 20 tháng 7 năm 2015 của Bộ Công Thương về việc công bố tiêu chuẩn hiệu suất năng lượng áp dụng cho chương trình dán nhãn năng lượng thì kể từ ngày 1/7/2016 áp dụng mức tiêu chuẩn dán nhãn năng lượng đối với tủ lạnh thương mại và bóng đèn compact. Như vậy tại thời điểm này chưa có quy định về dán nhãn bắt buộc đối với đèn led mà mới chỉ thực hiện đối với bóng đèn compact.

 

Cũng theo Hải Quan Việt Nam

Chi tiết: http://www.customs.gov.vn/Lists/TuVanTrucTuyen/Details.aspx?ID=21629

Đã nêu ra câu hỏi:

Công ty chúng tôi kinh doanh trong lĩnh vực đèn trang trí nội, ngoại thất. Chúng tôi dự định nhập khẩu một số mặt hàng bóng đèn trong nước không sản xuất được như :

1- Bóng đèn Halogen 50W trở xuống, đui GU10, G9, G4, E27, E14, 
2- Đèn Led kèm bóng Led đui E14, E27, GU10, Led dây
3- Bóng đèn tiết kiệm điện 7W, 9W, 12W, 20W, đui E27, E14 (bên ngoài bóng đèn có lớp vỏ thủy tinh hình tròn hoặc hình nến)

Xin hỏi các mặt hàng trên có thuộc diện mặt hàng phải dán nhãn năng lượng, áp dụng mức năng lượng tối thiểu và có được phép nhập khẩu hay không. Nếu nhập khẩu, chúng tôi phải làm các thủ tục gì.

Trân trọng cảm ơn.

Nội dung trả lời:  

​Trả lời câu hỏi bạn đọc, Bộ phận tư vấn của Ban biên tập có ý kiến trao đổi như sau:

Theo khoản 1 Điều 1 Quyết định số 51/2011/QĐ-TTg ngày 12/09/2011 của Thủ tướng Chính phủ và Quyết định số 03/2013/QĐ-TTg ngày 14/01/2013 của Thủ tướng Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 51/QĐ-TTg thì nhóm thiết bị gia dụng phải dán nhãn năng lượng và áp dụng mức hiệu suất năng lượng tối thiểu gồm: Đèn huỳnh quang ống thẳng, đèn huỳnh quang compact, chấn lưu điện từ và điện tử cho đèn huỳnh quang, máy điều hòa nhiệt độ, tủ lạnh, máy giặt sử dụng trong gia đình, nồi cơm điện, quạt điện, máy thu hình.

Đề nghị bạn đọc căn cứ vào thực tế mặt hàng, xác định xem những mặt hàng dự định nhập khẩu có nằm trong danh mục phải dán nhãn năng lượng và áp dụng mức hiệu suất năng lượng tối thiểu không.

Thông thường, những loại bóng đèn tiết kiệm điện mà bạn đọc nêu là bóng đèn huỳnh quang compact và sẽ thuộc danh mục nêu trên. Còn những mặt hàng như bóng đèn halogen hay đèn led không thuộc Danh mục nêu trên thì sẽ không phải dán nhãn năng lượng và áp dụng mức hiệu suất năng lượng tối thiểu.

Đối với những mặt hàng thuộc Danh mục phương tiện, thiết bị phải dán nhãn năng lượng và áp dụng mức hiệu suất năng lượng tối thiểu thì theo khoản 1 Điều 1 Quyết định số 03/QĐ-TTg ngày 14/0/12013 của Thủ tướng Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 51/QĐ-TTg thì việc dán nhãn năng lượng theo hình thức bắt buộc thực hiện từ ngày 01/07/2013.

Và theo khoản 2 Điều 1 Quyết định số 03/QĐ-TTg ngày 14/0/12013 của Thủ tướng Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 51/QĐ-TTg thì không được phép nhập khẩu và sản xuất các thiết bị gia dụng có hiệu suất năng lượng thấp hơn mức hiệu suất năng lượng tối thiểu từ ngày 01/01/2015.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm Thông tư số 07/2012/TT-BCT ngày 04/4/2012 của Bộ Công Thương quy định dán nhãn năng lượng cho các phương tiện và thiết bị sử dụng năng lượng.

Về thủ tục nhập khẩu:

Đối với thủ tục nhập khẩu truyển thống, đề nghị bạn đọc tham khảo Điều 11 “Khai hải quan” và Điều 12 “Hồ sơ hải quan” Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính quy định kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khâu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.

Đối với thủ tục hải quan điện tử, đề nghị bạn đọc tham khảo Điều 8 “Hồ sơ hải quan điện tử” và Điều 9 “Khai hải quan điện tử” Thông tư số 196/2012/TT-BTC ngày 15/11/2012 của Bộ Tài chính quy định thủ tục hải quan điện tử đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu thương mại.

Đề nghị bạn đọc tham khảo, thực hiện. Nếu còn chưa rõ thì liên hệ với cơ quan Hải quan nơi làm thủ tục hải quan để được hướng dẫn cụ thể.

Bạn có thể tìm nội dung các văn bản này ở mục THƯ VIỆN VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn .

Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để bạn đọc biết.

Trân trọng!

Đơn vị phụ trách: Phòng QLGD&TTĐT
Văn bản liên quan: